Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- John - 110 (Pilate awed by Christ; Pilate's unjust sentence)
This page in: -- Albanian -- Arabic -- Armenian -- Bengali -- Burmese -- Cebuano -- Chinese -- Dioula? -- English -- Farsi? -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Hindi -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Kiswahili -- Kyrgyz -- Malayalam -- Peul -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Thai -- Turkish -- Twi -- Urdu -- Uyghur? -- Uzbek -- Vietnamese -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

YAHAYA - RUHAN SANTA A DUHU
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Yahaya
SASHE NA IV - Hasken Shawo Kan Duhu
A - Taron Daga Kama Zuwa Binne (Yahaya 18:1 - 19:42)
3. Shari'ar farar hula a gaban gwamnan Roma (Yahaya 18:28 – 19:16)

d) Bilatus ya ji daɗin dabi'ar Allah na Almasihu (John 19:6-11)


YAHAYA 19:8-11
8 Da Bilatus ya ji haka, sai ya tsorata ƙwarai. 9 Sai ya sāke shiga majami'ar, ya ce masa, "Daga ina ka fito?" Amma Yesu bai amsa masa ba. 10 Bilatus ya ce masa, "Ba ka faɗa mini ba? Ashe, ba ka sani ba ni da iko in saki ka, in kuma sami ikon gicciye ka? "11 Yesu ya amsa masa ya ce," Ba za ka da iko a kan ni ba, sai dai an ba ka daga Sama. Saboda haka wanda ya bashe ni a gare ku yana da zunubi mafi girma."

Bilatus bai tabbas ba game da halin Yesu. Gaskiyarsa, tsarkakewa da ƙauna ba ta ɓace wa gwamnan ba. To, a lokacin da ya koyi cewa an ɗauke Yesu ba a matsayin sarki ba amma har ma a matsayin Ɗan Allah, ya firgita. Romawa da Helenawa sun yi la'akari da sammai da ruhohi da kuma masu bautar gumaka wadanda zasu iya zama jiki cikin lokaci kuma suna motsawa tsakanin maza. Ya fara tunani, "Shin yana iya zama allah ne a cikin mutum?" Sai ya tambaye shi, "Daga ina kake?"

Yesu bai yi amfani da wannan dama don kubuta daga hukunci ba, amma ya yi shiru. Wannan shiru yana da damuwa. Allah baya amsa tambayoyin da ya shafi dabaru ko son sani, amma ya bayyana kansa ga mai bi wanda yake yarda da shi. Ya bambanta gaba ɗaya daga tunanin Graeco-Roma game da shi, babu wanda yake kama da shi. A wannan batu, Bilatus ya husata ya tambaye shi, "Ba ku so ku yi magana da ni? Ina da ikon kashe ko kuɓutar da ku, kun kasance a cikin karfinku. Maqiyanku sun bukaci gicciye ku, ni kadai zan iya cetonku ko ku rataye ku."

Yesu zai amsa ya ce, "Gaskiya ne, kana da ikon, Ubana ya ba ka wannan iko, ba ka da muhimmanci a kanka, kullunka zai bayyana nan da nan cikin hukunci marar adalci. Ubana na sama yana da iko duka, kuma ni ma. bãbu wani dalĩli a cikin ƙasa fãce da iznin Sa. " Wannan ƙaddara zai haifar da lalata kamar yadda Bilatus yake, wanda aka ba shi iko ta izinin Allah. Allah yana sarrafa tarihin, amma yana ba wa mutane damar yin alhakin ayyukansu. Kuna da alhakin yin ma'amala da wasu.

Yesu ya ce wa Bilatus, "Ka yi zunubi mai zurfi, amma ba kai kaɗai ba ne a cikin laifinku, dukansu suna cikin jigon zunubai, ba ku so ku gicciye ni, amma kunya da jin tsoro na Kayafa kuna hukunta ni." Babban firist na da zunubi mafi girma, domin yana so ya gicciye Yesu saboda kishi da ƙeta. Yayinda yake gudanar da babban ofisoshin, ya bukaci nuna tausayi ga yadda za a sulhu da su tare da Allah. Amma ya kasance da ruhun ruhohi kuma ya yi masa ba'a har zuwa batun kisan kai.


e) Bilatus kuwa ya zãlunci jumla a kan Yesu (Yahaya 19:12-16)


YAHAYA 19:12
12 A wannan, Bilatus yana neman a saki shi,amma Yahudawa suka yi ihu, suna cewa, "In ka saki wannan mutumin, kai ba abokin Kaisar ba ne! Duk wanda ya naɗa kansa sarki ya yi magana da Kaisar."

Bilatus ya bukaci yakin Yesu saboda fursunoni ya amince da ikonsa. Ko da yake girman Almasihu da tsoron Allah ya sanya iyaka ga wannan iko. Yesu bai barazana ga Bilatus ba, amma yayi tsawata masa. Ya bambanta tsakanin laifin Bilatus da laifin Caiafa. Yesu shine alƙali na wanda yake jarraba shi, kuma yayi ƙoƙari ya jawo shi zuwa ga abubuwan allahntaka.

Lokacin da Yahudawa suka lura da canjin zuciya a Bilatus, suka canza tattaunawa a siyasa. Saninsu cewa Yesu yana da'awar allahntakar banza ne a kotun Roma. Don haka suka yi barazanar nuna cewa gwamnan yana nuna rashin aminci ga Kaisar idan ba zai kashe Yesu ba.

"Abokin Kaisar" yana nufin ƙaunataccen Sarkin sarakuna. An ba da wannan lakabi ga wakilansa da dangin dangi. Matar Bilatus na iya zama ɗaya daga cikin waɗannan dangi. Tun da Kaisar Tiberius ba ta amince da kowa ba, kuma ba shi da wata damuwa, ya kasance yana ƙyamar shakka game da amincin wakilansa. Ya kasance yana tsammanin tsammanin daya daga cikin su. Duk wanda ya zargi abokin Kaisar kuma ya tabbatar da cajin, zai iya kawo ƙarshen wanda ake tuhuma, wanda za a iya shige da shi.

Idan da shugabannin Yahudawa suka rubuta wa Roma cewa Bilatus ya sa "Sarkin Yahudawa" kyauta, duk da laifin da suka yi na tawayen, to yana nufin yana tattare maƙiyan Kaisar kewaye da shi. Sakamakon haka, matsayi na Bilatus ya ɓaci. Bai yarda ya bar matsayinsa ga Yesu ba, koda gaskiyar ta kasance a gefen Yesu. Wannan barazanar ya rushe juriya kuma ya shirya yin hukunci don yanke hukunci ga Yesu. Ya fadi a kan ka'idodin don ya kawar da mutumin da jini na Almasihu. Ya bayyana cewa ya yi hukunci mai kyau, amma a zuciyar zuciyarsa ya san cewa ya aikata mugunta.

JOHN 19:13-16a
13 Da Bilatus ya ji waɗannan kalmomi, sai ya fitar da Yesu waje, ya zauna a kan kursiyin a wani wuri mai suna "The Pavement," amma a Ibrananci, "Gabbatha." 14 To, shi ne ranar shiri na Idin Ƙetarewa. sa'a na shida. Ya ce wa Yahudawa, "Ga shi, Sarkinku!" 15 Sai suka yi ihu, suka ce, "Ku tafi tare da shi! Away tare da shi! Gicciye shi! "Bilatus ya ce musu," In gicciye Sarkinku? "Sai manyan firistoci suka amsa suka ce," Ba mu da sarki, sai dai Kaisar. "16Sai ya ba da shi a gicciye shi. ...

Bilatus ya yi ba'a ga gaskiyar Almasihu da Yahudawa suka yi, ya kuma yi watsi da rashin amincewa da Roma kuma ya ce, "Kun zargi Yesu wanda ya yi mulki!

Yahudawa sun fahimci ma'anar wannan abin ba'a wanda suka juya musu ƙarar Yesu don raina masu zargi. Sai suka ɗaga murya suka ce, "A kai shi gicciye, don kunya, shi la'ananne ne, gicciye shi!"

Ɗan'uwana, waɗanda suka yi kuka sunyi biyayya bisa ga ka'idodinsu, amma sun makanta, basu iya gane ƙauna cikin jiki da ƙasƙantar da Allah, da kuma tsarki na Allah ya cika a cikin Yesu. Sun ƙi shi kuma sun so su kashe shi. Babu girman kai ko kuma himma za su jawo mutane ga Allah; ƙauna kawai a cikin Yesu zai buɗe idanunmu ga jinƙansa da sadaka.

Bilatus ya yi ba'a ga Yahudawa masu fushi kuma ya sake kiran Yesu "Sarkin", yana nuna shaidar cewa dukan mutane sunyi shawarar kashe Yesu. Bilatus ya yi ƙoƙari ya sami uzuri ga ƙwaƙwalwarsa mai zargi, amma ƙungiyar 'yan tawaye suna ɗaya a cikin nufin su giciye Yesu. Muryar mutane ba muryar Allah ba ne, saboda suna ɓata sau da yawa a cikin burinsu da kullun duniya, kuma shaidan yana amfani da wadannan ɓarna.

Firistoci sun yi fushi saboda abin da Bilatus ya yi masa ba'a. Suka koma tare da mamaki mai faɗi, "Ba mu da sarki sai Kaisar." Wannan a kanta shi ne munafurci. Iyalin firist ɗin sun ji tsoron ƙungiyoyi na Almasihu, har ma sun ƙi Hirudus ɗan sarki. Sun fi son Kaisar, mai kula da al'adun Girkanci, tare da doka da tsari a ƙasar. Ta haka ne suka yaudari Annabcin Tsohon Alkawari da dukan tsammanin Almasihu. Uba na qarya yana motsa 'ya'yansa. Duk da haka, Yesu kaɗai a Kotun ya tsaya da gaskiyar, jin muryar Allah cikin lamirinsa da kuma riƙe da amincinsa.

Daga bisani, Bilatus ya yanke hukunci mai tsanani, da cin amana, mugunta da yaudara. Ɗan Allah yayi shiru, yana dogara da shiriyar Ubansa, wanda ya bar gwamna ya gicciye Ɗansa. Ta wannan zalunci, Yesu ya kammala sulhu tsakanin Allah da Man. Mugayen ruhohi sun yi zaton sun ci nasara, amma shirin Allah ne wanda ya cika, duk da yaudarar yaudarar dakarun wuta.

ADDU'A: Ubangiji Yesu, muna rusuna gare ka; kai Ɗan Rago na Allah ne, wanda ke ɗauke zunubin duniya. Ka ba mu jinƙai, gaskiya da gaskiya. Taimaka mana kada muyi amfani da wasu don amfanin mu, kuma ku ba mu damar fi son mutuwa don yaudara kuma muyi sulhu da mugunta.

TAMBAYA:

  1. Me yasa Bilatus ya yanke hukuncin Yesu?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on November 24, 2019, at 02:49 PM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)