Waters of Life

Biblical Studies in Multiple Languages

Search in "Hausa":
Home -- Hausa -- John - 024 (The cross)
This page in: -- Albanian -- Arabic -- Armenian -- Bengali -- Burmese -- Cebuano -- Chinese -- Dioula -- English -- Farsi? -- French -- Georgian -- Greek -- HAUSA -- Hindi -- Igbo -- Indonesian -- Javanese -- Kiswahili -- Kyrgyz -- Malayalam -- Peul -- Portuguese -- Russian -- Serbian -- Somali -- Spanish -- Tamil -- Telugu -- Thai -- Turkish -- Twi -- Urdu -- Uyghur? -- Uzbek -- Vietnamese -- Yiddish -- Yoruba

Previous Lesson -- Next Lesson

YAHAYA - RUHAN SANTA A DUHU
Nazarin cikin Bisharar Almasihu bisa ga Yahaya
SASHE 1 - SANYAR DA RUHAN DA KARANTA (YAHAYA 1:1 - 4:54)
C - AlMASIHU KAI YIZARARSA TA FARKO ZUWA URUSHALIMA (YAHAYA 2:13 - 4:54) -- MENE NE GASKIYA MAI TSARKI?
2. Yesu yayi magana da Nikodimu (Yahaya 2:23 - 3:21)

c) Giciye, wakili na sake haifuwa (Yahaya 3:14–16)


YAHAYA 3:14-16
14 Kamar yadda Musa ya ɗaga macijin nan a je-ji, haka kuma dole ne a ɗaga Ɗan Mutum, 15 domin duk wanda ya gaskata da shi kada ya la-lace, amma ya sami rai madawwami. 16 Gama Al-lah ya ƙaunar duniya har ya ba da makaɗaicin Ɗansa, domin duk wanda ya gaskata da shi kada ya lalace, amma ya sami rai madawwami.

Yesu ya ci gaba da koyar da Nikodimu kuma ya tabbatar ma-sa cewa ba a kammala haihuwar ruhaniya ba tare da tuba ta gaskiya ba, tunanin tunani, da kuma bangaskiya ga mutuwar Almasihu na 'yan adam. Wadannan ka'idodin, Yesu ya bay-yana wa Nododimus ta wurin magana akan wani tarihin tarihi a Isra'ila.

Wadanda suka yi tafiya cikin jejin Sinaini sunyi gunaguni ga Allah, suka tayar wa jagorancinsa (Littafin Lissafi 21: 4-9). Al-lah ya aiko da macizai masu wuta don su ci su, ta hukunta su. babban adadin ya mutu sakamakon.

A wancan lokacin wasu sun gane zunubansu, sun roki Musa yayi addu'a da Allah don ya dauke fushinsa daga gare su. Al-lah ya umurci Musa ya yi maciji na tagulla wanda yake nuna hukuncin Allah. Wannan ne ya ɗaukaka mutane; tabbacin ce-wa fushin Allah ya ƙare. Saboda haka duk wanda ya dubi wannan alamar cewa hukumcin ya ƙare, kuma ya gaskanta da alherin Allah, an warkar da guba daga macijin wuta.

Tun daga jarabar Hauwa'u, macijin ya zama alama ce ta mugunta. Lokacin da Yesu ya zo sai ya haifa zunubi. Saboda haka wanda bai san zunubi ba ya zama zunubi a gare mu. Yesu yana kama da macijin tagulla a cikin jeji wanda ba shi da guba, don haka Yesu bai da laifi daga zunubi, yayin da yake ɗaukar zunubanmu.

Ɗan Allah ba ya bayyana a duniya a cikin siffar mai ban mamaki, amma tawali'u kamar Ɗan Mutum, yana ɗauke da raunuka da ciwo, yana ɗauke da la'anar Attaura. A jikin mu-tum ya iya mutu a madadin mu. 'Ɗan Mutum' alama ce ta bambanci a gare shi. Kamar yadda maciji ya tashi ya nuna al-amar kawar da fushin Allah, haka ma Almasihu giciye ya za-ma alama ce ta fushin Allah. Dukan zunubanmu aka ɗora wa Ɗansa don yantar da mu ta wurin mutuwarsa.

Duk wanda yake cikin jeji yana duban macijin da aka ɗaga, yana kuma gaskanta alkawarin Allah, an warkar da shi daga macijin maciji. Amincewa cikin wannan alamar alheri ya bada rai da rayuwa ga mai bi. Duk wanda ya dubi giciye kuma ya rataye ga wanda aka gicciye ya sami rai na har abada. Bulus ya rubuta, "An gicciye ni tare da Almasihu duk da haka na ra-yu, ba ni ba amma Almasihu yana zaune cikin cikina." Ya mu-tu ne na, haka rayuwarsa. Duk wanda ya gaskanta kuma ya yarda da mutuwar Almasihu ya cancanta kuma ya zauna tare da shi har abada. Wannan haɗin kuma yana ba mu tarayya da tashinsa daga matattu.

An hukunta mu kamar yadda muke, don ganin Yesu ya sami ceto. Ya halitta mana sabuwar haihuwa. Babu sauran hanyar zuwa Allah sai dai ta hanyar Crucified. Abin da ya sa ke nan Shai an yakan kai hare-hare, dare da rana, ka'idoji guda biyu na ceto: 'Yancin Allah da kuma Gicciye Almasihu, amma a kan waɗannan biyu na ceton duniya.

Allah ƙauna ne;Ƙaunarsa kamar teku ce marar iyaka. A cikin ƙauna bai bar duniya ta ridda ba, amma ya ci gaba da ƙaunace mu. Bai ƙyale 'yan tawayen zunubi ba amma yana jinƙai. Hadayar Ɗansa ya cika dukan bukatun adalci don ceton mu, babu ceto banda Ɗan.

Ya ɗan'uwana, zaka iya yanka fam guda dari don abokinka? Za ku kasance a shirye ku je kurkuku a matsayinsa? Ko kuwa ya mutu a maimakonsa? Wataƙila idan kuna ƙaunarsa, amma ba idan ya kasance abokin gaba ba. Wannan ya nuna girman ƙaunar da Allah yake yi wa Ɗansa don masu laifi su cece su.

Almasihu ya sami ceto na duniya akan giciye. Dukanmu muna bukatar hadayar Yesu. Kowane namiji, mai ladabi ko marar sani, mai kyau ko mummunan mutum, mai arziki ko matalauci, mai kyau ko mummunan hali, babu wanda yake da gaskiya cikin kansa. Almasihu ya sulhunta duniya ga Ubansa.

Abin baƙin ciki, wannan gaskiyar ba ta fahimta ba ne ga mu-tane sai dai wadanda suka gaskanta da Giciye. Abinda kake dogara ga Mai Ceton ya yanke shawarar cetonka. Ba tare da bangaskiya ba za ku ci gaba da zama ƙarƙashin fushin Allah. Ayyukanku ana ganin marasa adalci ne kuma suna ƙazanta a cikin hasken Allah. Nicodemus, mai bin doka da malamin gaskiya ya ji kalmomin nan, kalmomin da suka dame shi.

Duk wanda ya yarda da ceton gicciye, gaskantawa da Ɗan ya ɗaga jikin itace na kunya zai rayu kuma bai sami wata katan-ga tsakaninsa da Allah ba. Kun gode Yesu domin yafe masa? Shin kun ba da ranku gareshi?

Duk wanda ya gaskanta da Kristi yana rayuwa; Duk wanda ya zauna cikin Almasihu ba zai taɓa mutuwa ba. Duk wanda ya karbi Kristi ya sami rai na har abada. Bangaskiya tana tabba-tar mana da kasancewar Ruhu Mai Tsarki. Idan ka fahimci zurfin ma'ana a ayoyi 14 zuwa 16 za ka gane ainihin bishara a cikin rubutu daya.

ADDU'A: Uba na sama, muna bauta maka domin ƙaunarka mara iyaka. Ka ba da makaicin Ɗan ka mutu a maimakonmu. Ya ɗauki zunubanmu da azabtarwa, Ya kuma kuɓutar da mu daga fushinka. Muna kallon giciye, dogara, godiya da godiya. Ka gafarta zunubanmu kuma ka sulhunta duniya da kanka. Ka taimake mu mu fada wa mutane game da wannan sakon, domin su sami rai madawwami ta wurin kal-marmu Yesu Almasihu.

TAMBAYA:

  1. Yaya Almasihu yayi kama da maciji a jeji?

www.Waters-of-Life.net

Page last modified on October 09, 2019, at 09:26 AM | powered by PmWiki (pmwiki-2.3.3)